Thống kê truy cập

Số lượng và lượt người truy cập

  • Online 3

  • Hôm nay 865

  • Tổng 2.757.014

Bình chọn

Theo bạn thông tin nội dung website thế nào ?

Hữu ích
Dễ sử dụng
Phong phú đa dạng

459 người đã tham gia bình chọn

TRẢ LỜI KIẾN NGHỊ CỬ TRI LIÊN QUAN ĐẾN CÔNG TÁC TRẺ EM

Xem với cỡ chữ : A- A A+

 

Cử tri Hoàng Đức Đảm, thôn Thượng Giang, TT Kiến Giang phản ánh: cháu của ông là Đỗ Hoàng Thanh Vân (10 tuổi) là trẻ mồ côi mẹ, cha đẻ bỏ rơi và nhiều năm không rõ tung tích, hiện ở với ông bà trên 75 tuổi nhưng chưa được hưởng chế độ trợ cấp gì. Cử tri kiến nghị UBND tỉnh chỉ đạo các ban, ngành liên quan xem xét, hỗ trợ cho cháu được hưởng chính sách bảo trợ xã hội”, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

 

Hiện nay, việc giải quyết chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng đối với trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng được thực hiện theo Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Theo đó tại Khoản 1, Điều 5 của Nghị định thì đối tượng được hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng thuộc một trong các trường hợp sau:

 

1. Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

 

             2. Mồ côi cả cha và mẹ;

 

             3. Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

 

4. Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

 

5. Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

 

6. Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của pháp luật;

 

7. Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

 

8. Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

 

9. Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

 

10. Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

 

Đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp cháu Đỗ Hoàng Thanh Vân (10 tuổi) đủ điều kiện lập hồ sơ để được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng khi có Quyết định của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật tuyên bố cha đẻ của cháu Vân mất tích.

 

Đề nghị cử tri liên hệ với UBND thị trấn Kiến Giang, huyện Lệ Thủy để được hướng dẫn cụ thể./.

 

                                Thanh Hoa

Các tin khác

VĂN BẢN MỚI

Lịch làm việc

›› Chọn ngày để xem lịch

Tải lịch tuần